People

บุคลากร


Faculty

คณาจารย์


Kornrawee Aiemsomboon (Dept Chair)

Assistant Professor

ผศ. ดร. กรณ์รวี เอี่ยมสมบูรณ์ (หัวหน้าภาควิชา)

Aquaculture, Fish/Shellfish Nutrition

การเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ, อาหารสัตว์น้ำ

Room 410 :: ✆ 02-2185410

✉ Kornrawee.A@chula.ac.th

Penjai Sompongchaiyakul

Assistant Professor

ผศ. ดร. เพ็ญใจ สมพงษ์ชัยกุล

Chemical Oceanography, Marine Pollution

สมุทรศาสตร์เคมี, มลพิษทางทะเล

Room 416 :: ✆ 02-2185408

✉ spenjai@hotmail.com

Patama Singhruck

Assistant Professor

ผศ. ดร. ปัทมา สิงหรักษ์

Physical Oceanography, Climate Change

สมุทรศาสตร์ฟิสิกส์, การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ

Room 409/1 :: ✆ +02- 2185401

✉ Patama.S@chula.ac.th

Jes Kettratad

Assistant Professor

ผศ. ดร. เจษฏ์ เกษตระทัต

Fish Ecology, Fish Phylogeography

นิเวศวิทยาปลา, สัตวภูมิศาสตร์ปลา

Room 312 :: ✆ 02-2185390

✉ jes.kettratad@gmail.com

Sutaporn Bunyajetpong

Lecturer

อ. ดร.สุธาพร บุญญเจตน์พงษ์

Chemical Oceanography, Marine Natural Products

สมุทรศาสตร์เคมี, ผลิตภัณฑ์ธรมชาติจากทะเล

Room 308 :: ✆ 02-2185388

✉ Supanut.P@chula.ac.th

Watcharapong Hongjamrassilp

Lecturer

อ. ดร. วัชรพงษ์ หงส์จํารัสศิลป์

Marine Biology, Animal Behavior, Evolution

ชีววิทยาทางทะเล, พฤติกรรมสัตว์, วิวัฒนาการ

Room 410 :: ✆ 02-2185410

✉ Watcharapong.ho@chula.ac.th

Thaithaworn Lirdwitayaprasit

Associate Professor

รศ. ดร. ไทยถาวร เลิศวิทยาประสิทธิ

Phytoplankton Ecology, Red Tides

นิเวศวิทยาแพลงก์ตอนพืชทะเล, น้ำทะเลเปลี่ยนสี

Room 310 :: ✆ 02-2185397

✉ Thaithaworn.L@chula.ac.th

Suchana Chavanich

Professor

ศ. ดร. สุชนา ชวนิชย์

Marine Biology, Coral Reef Ecology

ชีววิทยาทางทะเล, นิเวศวิทยาปะการัง

Room 409 :: ✆ 02-2185401

✉ Suchana.C@chula.ac.th

Itchika Sivaipram

Assistant Professor

ผศ. ดร. อิชฌิกา ศิวายพราหมณ์

Marine Ecology, Marine Benthic Animals

นิเวศวิทยาทางทะเล, สัตว์ทะเลหน้าดิน

Room 308 :: ✆ 02-2185388

✉ Itchika.S@chula.ac.th

Suriyan Saramul

Assistant Professor

ผศ. ดร. สุริยัณห์ สาระมูล

Physical Oceanography, Numerical Modeling

สมุทรศาสตร์ฟิสิกส์ชายฝั่ง, โมเดลทางคณิตศาสตร์

Room 407 :: ✆ 02-2185398

✉ Suriyan.S@chula.ac.th

Sujaree Bureekul

Lecturer

อ. ดร. สุจารี บุรีกุล

Marine Biogeochemistry, Air-sea Interactions

ชีวธรณีเคมีทางทะเล, ปฏิสัมพันธ์ของทะเลและอากาศ

Room 408/1 :: ✆ 02-2185400

✉ bsujaree@gmail.com

Masahiko Honzawa

Visiting Professor

อ.มัสสาฮิโกะ ฮอนซาวา (อาจารย์อาคันตุกะ)

Fisheries Oceanography

สมุทรศาสตร์การประมง

Room 304 :: ✆ 02-2185396

✉ Masahiko.Ho@chula.ac.th

Voranop Viyakarn

Professor

ศ. ดร. วรณพ วิยกาญจน์

Aquaculture, Coral Reef Ecology

การเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ, นิเวศวิทยาปะการัง

Room 301 :: ✆ 02-2185396

✉ Voranop.V@chula.ac.th

Sanit Piyapattanakorn

Assistant Professor

ผศ. ดร. ศานิต ปิยพัฒนากร

Marine Biotechnology, Population Genetics

เทคโนโลยีชีวภาพสัตว์น้ำ, พันธุศาสตร์ประชากร

Room 408 :: ✆ 02-2185399

✉ meanakorn42@yahoo.co.uk

Somrudee (Meprasert) Jitpraphai

Assistant Professor

ผศ. ดร. สมฤดี จิตประไพ

Coastal Management, Marine Hazards

การจัดการชายฝั่งแบบบูรณาการ, ภัยธรรมชาติ

Room 408/1 :: ✆ 02-2185400

✉ somdeem@yahoo.com

Supanut Pairohakul

Lecturer

อ. ดร. ศุภณัฐ ไพโรหกุล

Physiological Adaptation of Marine Invertebrates

สรีรวิทยาการปรับตัวของสัตว์ทะเล

Room 308 :: ✆ 02-2185388

✉ Supanut.P@chula.ac.th

Chawalit Charoenpong

Lecturer

อ. ดร. ชวลิต เจริญพงษ์

Chemical Oceanography, Stable Isotope Geochemistry

สมุทรศาสตร์เคมี, ธรณีเคมีของไอโซโทปเสถียร

Room 417 :: ✆ 02-2185409

✉ Chawalit.Cha@chula.ac.th


คณาจารย์เกษียณอายุ


Charoen Nitithamyong

Associate Professor (Emeritus)

รศ. ดร. เจริญ นิติธรรมยง (อาจารย์พิเศษ)

Fisheries Biology, Biostatistics

ชีววิทยาประมง, ชีวสถิติ

Room 407 :: ✆ 02-2185398

✉ marinefish08@yahoo.com

Ajcharaporn Piumsomboon

Associate Professor (Emeritus)

รศ. ดร. อัจฉราภรณ์ เปี่ยมสมบูรณ์ (อาจารย์พิเศษ)

สมุทรศาสตร์ชีวภาพ, นิเวศวิทยาป่าชายเลน

Room 311 :: ✆ 02-2185391

✉ Ajcharaporn.P@chula.ac.th

Pramot Sojisuporn

Associate Professor (Emeritus)

รศ. ดร. ปราโมทย์ โศจิศุภร (อาจารย์พิเศษ)

Physical Oceanography

สมุทรศาตร์ฟิสิกส์

Room 401 :: ✆ 02-2185405

✉ Pramot.S@chula.ac.th


เจ้าหน้าที่สายสนับสนุน


คุณชมพูนุท ศิลา

เจ้าหน้าที่สำนักงาน (บริหารงานทั่วไป)

Room 327 :: ✆ 02-2185395

✉ Chompoonut.S@chula.ac.th

คุณอับดุลเล๊าะ สิดิ

เจ้าหน้าที่บริการวิทยาศาสตร์

Room 327 :: ✆ 02-2185394

✉ Abdulloh.S@chula.ac.th

คุณวรารัตน์ พิมพ์สุวรรณ์

เจ้าหน้าที่สำนักงาน (พัสดุ)

Room 403 :: ✆ 02-2185404

✉ p_kuk@hotmail.com

คุณณัฐชยาพร เรืองฤทธิ์

เจ้าหน้าที่บริการวิทยาศาสตร์

Room 403 :: ✆ 02-2186148

✉ Nutchayaporn.R@chula.ac.th

คุณธนากร ร่วมญาติ

เจ้าหน้าที่บริการทั่วไป

Room 403 :: ✆ 02-2185394

.


ห้องธุรการภาควิชา (ห้อง 327)


✆ 02-2185394-5

Fax: 02-2185389, 02-2550780